www.Stats.in.th Livescore.in

GREANFOOTBALLS.com

New Topic Reply

Cách chăm sóc mai vàng từ tháng 1 đến tháng 6 âm lịch

Gravatar
Liệu bạn đã biết cách chăm sóc các loại hoa mai vàng trong khoảng tháng 1 tới tháng 6 âm lịch hay chưa? Phổ quát bà con trồng và chăm cây mai nhà mình rất lâu, có thể là đã qua hàng chục năm nhưng cây mai nở sớm hoặc muộn không đúng ý gia chủ. Đấy là do các bạn chưa rõ cách săn sóc mai qua mỗi tháng, đặc biệt là tháng 1 đến tháng 6 âm lịch.

vì sao cần phải thực hiện cách chăm nom mai vàng trong khoảng tháng 1 tới tháng 6 âm lịch?
trong khoảng tháng 1 tới tháng 6 âm lịch chính là thời gian sau Tết, hoa đã dần tàn và bắt đầu cho một vụ hoa mới. Giả dụ không có cách coi ngó mai vàng kịp thời và phù hợp thì cây sẽ chóng vánh yếu, bệnh và khó đậu hoa trở lại.
Cách chăm sóc mai vàng trong khoảng tháng 1 tới hết tháng hai âm lịch
Sau thời kì bác bỏ Tết, các bạn nên đưa cây nhà mình đặt ở những nơi có ánh sáng tốt, ko khí khoáng đãng, có bóng mát chở che.
Cắt tỉa – cách chăm sóc mai vàng ra đúng thời hạn

Cắt tỉa cây mai vàng đúng thời hạn
Đối với những hoa đã héo và ví như cây có phần rễ già, vô bổ thì cắt bỏ hết. Những hoa đang còn đẹp thì nên tỉa bớt để lá non trên cây được quang đãng hợp đầy đủ và vững mạnh toàn diện. Những rể mới, có chức năng cụ thể thì nên tỉa gọn, bạn không nên để quá dài. Sau hai tuần rễ sẽ mọc lại nên bạn cắt ngắn tùy ý nhưng ko được sát quá nhé!
thời gian này, có phổ biến cây mới khởi đầu nở rộ, tức có hiện tượng nở muộn hoặc bất ngờ nở lại lần 2 sum suê ngang bằng hoặc hơn lần đầu, thì các bạn nên hạn chế xoá bỏ tình trạng này bằng cách tỉa bớt cành ngắn lại. Để lúc vào tháng Giêng năm sau, cây mai sẽ mọc đúng thời kì mong muốn.
>>Xem thêm: những nơi bán mai vàng ở tphcm chất lượng miễn bàn
Thay đất để thuận tiện thực hiện cách chăm nom mai vàng
Chỉ thay đất đối với những cây trồng trong chậu để tránh rễ cây bị thiếu dưỡng chất. Bạn bới gốc cây nhà mình lên, thay đất mới vào chậu và thực hiện kĩ thuật trồng lại y như mới.
Bón phân để cây mai vàng nhanh tăng trưởng
Nên bón thêm phân Grow More NPK 20-20-20 +TE và một lượng nhỏ phân dynamic kết hợp phân lân để cây được bổ sung đủ dinh dưỡng nuôi mình sau một thời gian dài.
Ngâm phân vào nước và thực hiện tưới cho cây để vừa bảo đảm độ ẩm lẫn hoạt chất cho cây đâm thêm nhanh mới và nghỉ dưỡng nhánh cũ.
Cách chăm nom mai vàng trong khoảng tháng 3 đến hết tháng 4 âm lịch

Phân hoại mục hữu cơ ủ cây mai vàng
Đầu tháng 3 các bạn nên bón thêm phân hữu cơ hoại mục để kích thích cây tăng trưởng mau lẹ hơn. Nhất là dùng các phân bón giúp cây tiếp nhận dinh dưỡng qua lá để cây mau khôi phục mà ko bị ảnh hưởng đến phần rễ.
giai đoạn chuyển mùa trong khoảng tháng 3 đến tháng 4 tức trong khoảng xuân sang hạ sẽ rất dễ gây nấm trên lá. Vì vậy, các bạn phải tiến hành các công tác ngăn dự phòng sâu bệnh hại và cùng lúc cắt bỏ những lá, cành đã bị tiến công để không tác động những cành khác.
Cách chăm sóc mai vàng từ tháng 5 tới hết tháng 6 âm lịch
Đối với những ai trồng mai làm cảnh thì đây là thời kì phù hợp để tạo hình ảnh cây mai, uốn nắn mai.
Hơn thế nữa, giả dụ các bạn đang sử dụng phân vô cơ thì hãy ngưng lại và giảm lượng đạm bón cho cây để chồi nhanh trở thành nụ hoa. Đồng thời muốn nụ càng khỏe, lớn mạnh tốt thì bón thêm phân hữu cơ trộn với phân lân vi sinh.
đặc biệt, bà con nên sử dụng phân bón Grow More NPK 30-10-10 để cung ứng thêm hoạt chất và giúp cây mai phát triển mạnh khỏe.
New Topic Reply
Livescore.in